มนุษย์ทุกคนมีกิจกรรมระหว่างพฤติกรรมการเคลื่อนไหวและไม่เคลื่อนไหวตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ทั้งหมด 3 กิจกรรม ได้แก่ 1) กิจกรรมทางกาย 2) พฤติกรรมเนือยนิ่ง และ 3) การนอน ซึ่งในมนุษย์แต่ละคนจะมีสัดส่วนของทั้ง 3 กิจกรรมที่แตกต่างกัน และหากมีสัดส่วนที่ไม่เหมาะสม โดยเฉพาะอย่างยิ่งในสถานการณ์และสิ่งแวดล้อมในปัจจุบัน เช่น การใช้ระยะเวลาที่มากในพฤติกรรมเนือยนิ่ง และมีระยะเวลาในการมีกิจกรรมทางกายที่ความหนักระดับปานกลางถึงสูงที่น้อย อาจจะเพิ่มความเสี่ยงในการเกิดโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง เช่น โรคหัวใจและหลอดเลือด โรคเบาหวานชนิดที่สอง หรืออัตราการตายจากทุกสาเหตุได้ ความรู้เกี่ยวกับพฤติกรรมเนือยนิ่งและสุขภาพเมตาบอลิกจะทำให้เข้าใจถึงกลไกของพฤติกรรมเนือยนิ่งที่ส่งผลต่อการเกิดโรคไม่ติดต่อเรื้อรังและสามารถวางแผนส่งเสริมการลดพฤติกรรมเนือยนิ่งได้อย่างมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
สามารถติดตามรับชมย้อนหลังได้ที่ https://fb.watch/fQS8GLi8at/
กรกนก พงษ์ประดิษฐ์,ปิยวัฒน์ เกตุวงศา
นุชราภรณ์ เลี้ยงรื่นรมย์
กรกนก พงษ์ประดิษฐ์
ณัฐณิชา ลอยฟ้า
กัญญา อภิพรชัยสกุล
นุชราภรณ์ เลี้ยงรื่นรมย์
นุชราภรณ์ เลี้ยงรื่นรมย์
จีรวรรณ หงษ์ทอง
นุชราภรณ์ เลี้ยงรื่นรมย์
จงจิตต์ ฤทธิรงค์
ชื่นฤทัย กาญจนะจิตรา
นฤมล เหมะธุลิน,อภิชาติ แสงสว่าง
ฐิติกร โตโพธิ์ไทย
ปราโมทย์ ประสาทกุล
ณัฐพร โตภะ
ปัณณวัฒน์ เถื่อนกลิ่น
วรชัย ทองไทย
พรสุรีย์ จิวานานนท์
นุชราภรณ์ เลี้ยงรื่นรมย์
อมรา สุนทรธาดา
วริศรา ไข่ลือนาม
ปราโมทย์ ประสาทกุล
สุภรต์ จรัสสิทธิ์