ขณะนี้ การชูสามนิ้วได้กลายเป็นสัญลักษณ์ของการเคลื่อนไหวทางการเมืองปี 2563 ไปแล้ว แต่ความหมายที่แฝงลึกลงไปกว่านั้นอีกคือเป็นการเคลื่อนไหวของวัยรุ่นระดับมัธยมอีกด้วยหลังจากที่นักเรียนมัธยมชูสามนิ้วระหว่างการเข้าแถวเคารพธงชาติ รวมทั้งร่วมการปราศรัยและการชุมนุมทางการเมืองเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา นับว่าเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์การเมืองของไทยที่นักเรียนระดับมัธยมแสดงออกทางการเมืองอย่างกว้างขวาง ปรากฏการณ์นี้แม้จะส่งสัญญาณที่ดีที่สะท้อนว่าเด็กแสดงความสนใจและความคิดเห็นทางการเมือง แต่ก็ทำให้พ่อแม่ผู้ปกครองอดที่จะมีความกังวลไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นประเด็นความพร้อมทางวุฒิภาวะ การรับและการกลั่นกรองข้อมูลข่าวสาร ความปลอดภัยในการไปร่วมชุมนุม และอื่นๆ พ่อแม่ผู้ปกครองหลายคนไม่รู้ว่าจะวางตัวอย่างไรเมื่อเกิดการถกเถียงประเด็นการเมืองภายในบ้าน โดยเฉพาะเมื่อเกิดมีความเห็นที่ขัดแย้งระหว่างเจเนอเรชัน ในการเสวนาใต้ชายคาประชากรครั้งนี้ จะได้ชวนนักวิชาการด้านรัฐศาสตร์ และนักวิชาการและวิจัยที่มีลูกอยู่ในวัยมัธยมได้มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์และแสดงความคิดเห็น เพื่อให้การพูดคุยประเด็นการเมืองภายในบ้านเป็นไปอย่างปลอดภัยและสร้างสรรค์
Facebook Link: https://www.facebook.com/255818394487885/videos/256094129165198
ภาณุภัทร จิตเที่ยง
ชื่นฤทัย กาญจนะจิตรา
วรชัย ทองไทย
ณัฐนี อมรประดับกุล,ณปภัช สัจนวกุล
วรชัย ทองไทย
ติณณภพจ์ สินสมบูรณ์ทอง
สุภาณี ปลื้มเจริญ
พิมลพรรณ นิตย์นรา
อมรา สุนทรธาดา
ศิรินันท์ กิตติสุขสถิต
กัญญาพัชร สุทธิเกษม
วรชัย ทองไทย
ถิรวัฒน์ วรรณพฤกษ์
อรทัย หรูเจริญพรพานิช
สัมโมทิก สวิชญาน,ปกรณ์ ลี้สกุล
อมรา สุนทรธาดา
มนสิการ กาญจนะจิตรา
อมรา สุนทรธาดา
จงจิตต์ ฤทธิรงค์
นงนุช จินดารัตนาภรณ์
สุชาดา ทวีสิทธิ์
ศิรินันท์ กิตติสุขสถิต,สุภรต์ จรัสสิทธิ์
ปราโมทย์ ประสาทกุล
นงเยาว์ บุญเจริญ
ธีระพจน์ คำรณฤทธิศร
อมรา สุนทรธาดา
สักกรินทร์ นิยมศิลป์
นุชราภรณ์ เลี้ยงรื่นรมย์
ถิรวัฒน์ วรรณพฤกษ์
มนสิการ กาญจนะจิตรา
พงษ์ศักดิ์ สกุลทักษิณ,ปัทมา ว่าพัฒนวงศ์
ปราโมทย์ ประสาทกุล
วรชัย ทองไทย